Cholesterol abu ne da ba makawa a jikinmu. Yana da mahimmanci a cikin ginin sel da kyallen takarda kuma shine albarkatun kasa a cikin samuwar hormones, bitamin da bile acid. Yana kuma taimakawa wajen gina tsarin juyayi. Duk da haka, dole ne ku kula da wannan abu mai kitse. Amma menene mai kyau da mara kyau?

Cholesterol wani abu ne mai kitse da ake samu a dukkan sassan jikin mu. Ana jigilar abu a cikin nau'i na furotin, abin da ake kira lipoproteins. Jiki yana samar da ire-iren waɗannan. Biyu da aka fi sani da su sune ƙananan lipoproteins masu ƙarancin yawa (LDL) da manyan lipoproteins masu yawa (HDL). LDL kuma ana kiranta da "mummunan" cholesterol. Yana iya haifar da toshewar hanyoyin jini, yana haifar da cututtukan zuciya (duba hoto a sama). HDL yana ɗaukar ƙwayar cholesterol da yawa zuwa hanta don haka shine 'mai kyau' cholesterol.

Cholesterol yafi hanta a jikin mu. Bugu da ƙari, muna ci da kayan ta hanyar abincinmu. Ana samun Cholesterol a cikin abinci kamar su kwai, naman gabobin jiki, goro da jatan lande.

Yi hankali da cikakken mai

Nama, tsiran alade, naman alade, man shanu, cuku, cakulan da kowane irin nau'in abinci masu kitse sun ƙunshi kitse mai yawa. Cikakken kitse yana jujjuyawa zuwa ''mummunan' cholesterol a cikin hanta. Bincike ya nuna cewa kitse masu kitse suna da tasiri sosai akan matakan cholesterol fiye da cholesterol na abinci. Don haka yana da hikima a guje wa samfuran da ke da kitse masu yawa. Wannan a zahiri yana da mahimmanci fiye da guje wa samfuran da ke da wadatar cholesterol. 

Bincika matakin cholesterol ɗin ku

Yana da mahimmanci ga lafiyar ku don kiyaye matakan cholesterol ɗin ku a ƙarƙashin iko. Baya ga gado, jinsi, shan taba, shekaru da hawan jini, yawan adadin cholesterol shine babban abin haɗari ga ci gaban cututtukan zuciya. Yawan adadin cholesterol a cikin jini na iya zama cutarwa ga hanyoyin jini. Wannan yana ƙara haɗarin cututtukan zuciya da jijiyoyin jini.

Manufar ita ce kiyaye jimlar matakin cholesterol, wanda aka bayyana a cikin raka'a na yau da kullun, ƙasa da 5. Idan darajar ta kasance tsakanin 5 da 6.5, abincin da aka daidaita zai isa a yawancin lokuta. Likitanku zai iya auna abin da ƙimar cholesterol ɗin ku kuma tantance ko suna da alhakin.

Magunguna

Shawarar ko wani ya karɓi magungunan rage ƙwayar cholesterol ya dogara ba kawai akan matakin ƙwayar cholesterol ba, har ma da haɗarin mutum na kamuwa da bugun zuciya, bugun jini ko wasu cututtukan jijiyoyin jini da ke haifar da arteriosclerosis. Irin wannan haɗarin haɓaka yana tasowa daga gaban abubuwan haɗari da yawa. Baya ga cholesterol, waɗannan sun haɗa da shekaru, jinsi, shan taba, hawan jini, da ciwon sukari mellitus. Mutanen da suka riga sun sami bugun zuciya ko bugun jini ko kuma waɗanda ke da wata cuta ta jijiyoyin jini ko ciwon sukari koyaushe ana bi da su da magungunan rage ƙwayar cholesterol (statin).

Tushen: Cibiyar Sadarwar Lafiya, Layin Bayanin Zuciya da Jijiyoyin Jiki na Gidauniyar Zuciya da Ƙungiyar Zuciya & Jijiyoyi.

5 martani ga "Rigakafin: Cholesterol, menene mai kyau da mara kyau?"

  1. yop in ji a

    Wataƙila yana da amfani don bayar da rahoton cewa statins ɗin takarce ne mai tsafta, da yawa don bayyana dalilin da yasa, bincika shafuka da yawa game da wannan samfurin abin kunya.

  2. Pedro & kaya in ji a

    Labari mai ban sha'awa.

    Abu mai kyau shine cewa ba a kiran cholesterol kai tsaye a matsayin nau'in abu mai guba, chapeau.
    idan kuna son ƙarin sani game da wannan bayanin je zuwa;

    http://WWW.DECHOLESTEROLLEUGEN.NL.

    Hakanan za'a iya karanta wannan bayanin akan wani shafin Ingilishi mai kama.

    A ƙarshe, babban binciken da aka yi ya nuna cewa mu halittu masu rauni suna rayuwa mafi tsayi tare da ɗan ƙaramin matakin cholesterol.

    Yana kare mu daga ciwon daji + ect. da dai sauransu.

  3. Mai gwada gaskiya in ji a

    Cholesterol ba shi da haɗari kamar yadda duniyar likita ke ƙoƙarin sa mu gaskata. Tun a shekara ta 2006, wani gogaggen likitan zuciya na Jamus ya buga wani littafi da ya cancanci karantawa wanda ya yi bincike da yawa kan hakan. A kimiyyance ya tabbatar da cewa cholesterol ba ya haifar da cutar kansa kwata-kwata! Ya ba da tabbacin hakan don haka ya kira likitocin da suka rubuta magungunan: Mafia Cholesterol! Duk duniyar likitanci suna da wannan Dr. hartgenbach saboda yana da gaskiya! Karanta ɗan littafin kuma ku shawo kan kanku! Taken wannan shine:

    Karyar Cholesterol
    Marubucin shine:
    Prof. Dr. Walter Hartgenbach

  4. Robert Opmeer in ji a

    Cholesterol a cikin abinci yana sha ne kawai zuwa ɗan ƙaramin abu, sauran kuma an cire su.
    Na kuma sha statins na tsawon shekaru (shekaru 10), kawai na sami matsaloli, ciwon tsoka, da dai sauransu.
    Kuma matakina bai ragu ba, a zahiri, ya karu. Yanzu na shafe shekaru (shekaru 10) ban hadiye ba, kuma matakina “al’ada ne”. Da kyar nake kula da tsarin cin abinci na.
    Hakanan kuna buƙatar cholesterol, yana gyara magudanar jini. Don haka kadan ma ba shi da kyau.

  5. Hans in ji a

    Yawancin lokaci ana ba da Simvastatin da farko akan matakin cholesterol mai girma. Idan wannan yana haifar da ƙorafi da yawa kamar: taurin haɗin gwiwa da tsokoki (har zuwa hawaye na tsoka) da ciwon tsoka mai yawa, mutum ya canza zuwa atorvastatin… da sauransu. Sau da yawa mutanen da suke amfani da wannan sun riga sun ɗan tsufa. Idan suka yi amfani da waɗannan magungunan, illolin suna tasowa sannu a hankali, ta yadda mutane sukan yi tunanin cewa shekaru suna taka rawa. Jin kyauta don ƙoƙarin tsayawa na makonni 1 ko 2 don gwada ko ƙararrakin sun ɓace. Yi la'akari da illolin wannan takarce, wanda kawai ya tabbatar da ɗan ƙaramin tasiri a cikin bincike. Menene hikima, dauka ko a'a?


Bar sharhi

Thailandblog.nl yana amfani da kukis

Gidan yanar gizon mu yana aiki mafi kyau godiya ga kukis. Ta wannan hanyar za mu iya tunawa da saitunanku, yi muku tayin sirri kuma kuna taimaka mana inganta ingancin gidan yanar gizon. Read more

Ee, ina son gidan yanar gizo mai kyau