Nakhon Phanom

Lardin Nakhon Phanom a cikin kwarin kogin Mekong ya ƙunshi filaye da yawa. Lardunan da ke kusa su ne Mukdahan, Sakon Nakhon, da Bueng. Babban kogin a arewa shine kogin Songkhram tare da ƙaramin kogin Oun.

Nakhon Phanom, da zarar tsakiyar tsohuwar Masarautar Sri Kotrabun, ta ta'allaka ne a gabar yammacin kogin Mekong. Ta kasance cibiyar tarihin tarihin Sri Kotrabun, wacce ta tabbatar da ikonta tare da duka bankunan Mekong daga karni na 5 zuwa na 10 AD. Mafi mahimmancin relic da za a iya samu a Nakhon Phanom, 'birnin tsaunuka', shine haikalin Wat Phra That Phanom. Ana ziyartar wannan 'Wat' mai kyan gani mai tsayin mita 57 Stupa kowace rana tare da ba da furanni na Lotus, ƙona turare da kyandirori. Bisa ga al'ada, an ajiye wani sternum na Buddha a can.

An rubuta labarin gininsa a kan bangon dutse a gindin chedi. An kwatanta salon gine-gine a matsayin Laotian kuma yana ɗaya daga cikin haikalin sarauta shida a ƙasar. Sarki Rama I ne ya ba birnin sunan, amma mutanen Laos ne suka daɗe suna zama kuma na masarautar Lan Xang ne. Sunan "birnin tsaunuka" yana nufin tsaunukan da ke kan Mekong kusa da garin Thakhek na Laotian. Waɗannan sun yi tasiri sosai akan gine-gine, al'adu da abinci na Nakhon Phanom, gami da bikin karramawar Bai-Sri-Su-Kwan.

Ruwan Ruwa Naga (Inoprasom / Shutterstock.com)

Yana da ban mamaki cewa a cikin 1840 Sarki Rama lll ya gayyaci al'ummar Vietnam mai iyalai 150, waɗanda yanzu ke zaune a Ban Na Chok. Shi ma Ho Chi Minh ya zauna a can daga 1925 zuwa 1930 a guje daga hukumomin mulkin mallaka na Faransa. Yawancin 'yan yawon bude ido na Vietnam sun ziyarci tsohon gidansa.

Nakhon Phanom da Thakhek an haɗa su ta hanyar "gadar abota". An kammala wannan gada mai tsayin mita 1423 a watan Nuwamba 2011 kuma ana amfani da ita don gudanar da biza ko don bincika ƙarin Laos. Mafi mahimmanci, a cikin 2019, wannan gadar Abota ta Thai-Lao ta uku an haɓaka ta zuwa ɗayan yankuna na Musamman na Tattalin Arziƙi (SEZ) da ake ginawa a duk faɗin ƙasar. Misalai sun haɗa da cibiyar baje kolin kasuwanci, kiwon lafiya, otal da hadaddun wasanni.

Mazaunan suna alfahari da halayensu na birni, wanda har yanzu yana da ingantaccen bayyanar Thai, kamar dai lokaci ya tsaya cak kuma da kyar ake magana da Ingilishi. Wannan duk da cewa filin jirgin saman Amurka yana cikin yakin Vietnam. Kogin Mekong ya kasance kariya ta yanayi.

Garin yana da abubuwan gani da yawa kuma ga masu sha'awar za ku iya yin tafiya ta sa'a ɗaya akan Mekong kuma ku ji daɗin faɗuwar rana. Hakanan yana yiwuwa a yi hayan keke da jin daɗin shimfidar wuri a kan kyakkyawar hanyar zagayowar da ke gefen kogin Mekong. Abu mai ban sha'awa shine Naga mai kai 7, mai tofa ruwa da aka sanya a wurin. Wani Naga ya kare Buddha akan tafiyarsa zuwa wayewa. Naga wani allahntaka ne na almara a cikin addinin Buddha.

Nakhon Phanom yana da filin jirgin sama tun 1962.

Source: der Farang, e

- An sake komawa cikin ƙwaƙwalwar Lodewijk Lagemaat † 24 Fabrairu 2021 -

 

Babu sharhi mai yiwuwa.


Bar sharhi

Thailandblog.nl yana amfani da kukis

Gidan yanar gizon mu yana aiki mafi kyau godiya ga kukis. Ta wannan hanyar za mu iya tunawa da saitunanku, yi muku tayin sirri kuma kuna taimaka mana inganta ingancin gidan yanar gizon. Read more

Ee, ina son gidan yanar gizo mai kyau