Tambaya mai karatu: Don biya ko rashin biyan haraji?

Ta hanyar Saƙon da aka Gabatar
An buga a ciki Tambaya mai karatu
Tags:
Agusta 6 2016

Yan uwa masu karatu,

A watan Mayun 2013 na yi hijira a hukumance daga Netherlands zuwa Tailandia kuma ban bar Thailand ba na ƴan shekaru. Na sami keɓantacce daga biyan gudummawar tsaro na zamantakewa, amma ban sami wannan don harajin albashi ba saboda kuɗin da nake samu, wanda ya ƙunshi sassa uku, gabaɗaya yana da alaƙa da gwamnati.

Domin kudin shiga na ya ƙunshi sassa uku, harajin biyan kuɗi kaɗan ne ake biyan su. Don haka har yanzu dole in biya mai yawa. Yanzu na sami ƙima mai mahimmanci don 2013. Hare-haren 2014 da 2015 za su biyo baya.

Kamar sauran mutane da yawa, Ina son biyan haraji kaɗan gwargwadon iko. Zan fi son biyan haraji a nan Thailand, amma ban sani ba ko hakan zai yiwu tare da fa'idodin da suka shafi gwamnati?

Tambayata yanzu ita ce, shin zan iya yin wani abu a kan wannan kuma idan haka ne, me zan iya yi?

Na gode a gaba!

Gaisuwan alheri,

Rene

9 Amsoshi zuwa "Tambaya Mai Karatu: Don Biyan Haraji Ko Ba Biya?"

  1. Erik in ji a

    A'a, yarjejeniyar tana aiki kuma tana gaba da dokar ƙasa.

    Kuna iya ƙididdige abin da ya wajaba ku na shekara-shekara kuma idan an hana ku kaɗan, kuna iya buƙatar kimantawa ta wucin gadi a rubuce kuma kuna iya biya a cikin ƙanƙanta idan an sanya ku a cikin shekarar haraji ta yanzu. Ta wannan hanyar za ku san kowane wata ainihin abin da ya rage muku kuma kuna iya daidaita kuɗin daidai.

  2. Francis in ji a

    Idan an hana harajin biyan kuɗi kaɗan, dole ne ku biya ƙarin. Domin duk hanyoyin samun kuɗi guda uku, dole ne ku bayyana ko ya kamata a yi la'akari da kuɗin harajin. Wannan ya kamata ya faru da gaske tare da tushen samun kuɗi ɗaya kawai. Wataƙila kun sanar da su duka ukun cewa dole ne su yi amfani da kuɗin haraji. Sannan hakan ya faru 3x kuma zaku biya ƙasa da haraji tare da hanyoyin samun kuɗi guda 3 fiye da idan kuna da kuɗin shiga ɗaya daga tushe 1. Tabbas hakan ba zai iya zama niyya ba. Don hana faruwar hakan nan gaba, har yanzu dole ne ku nuna wa hanyoyin samun kuɗi guda 2 cewa ba za su ƙara yin la'akari da kuɗin haraji ba. Sa'an nan za ku sami ƙasa da gidan yanar gizo, amma babu ƙarin kimantawa da tara. Don haka akan ma'auni mafi kyau. Dole ne ku biya ƙarshe ta wata hanya.

    • rudu in ji a

      Babu sauran kuɗin harajin Dutch ga mutanen da suka yi ƙaura zuwa Thailand.
      A cikin Turai kawai da wasu ƴan ƙasashe.

  3. mai haya in ji a

    Tambaya mai kyau! Ni ma na tsaya kan wannan. Har yanzu dole in soke rajista, amma na riga na riga an shirya fom ɗin neman 'keɓancewa'. Ba zan iya mayar da shi ba har sai na tabbatar da duk cikakkun bayanai da kuma rashin biyan kuɗi.
    Ba ni da babban kuɗin shiga domin na yi ɗan gajeren fansho na jiha saboda shekarun da ba a yi mini rajista a Netherlands ba. Amma da fensho daga 'Zorg & Welzijn' zan isa can.
    Ba na kuma tsammanin ƙarin kimantawa bayan an keɓe ni daga 'Loonbelasting' kuma an hana ni 'Zvw'.
    A halin yanzu yana da wahala a gare ni in kimanta ainihin abin da zan karba a asusun banki na kowane wata. Wannan yana da wahala ga aikace-aikacen Visa inda dole ne ku gabatar da kudin shiga, ban san kaina ba. Har yanzu ba ni da tabbacin yadda zan amsa wasu ƴan tambayoyi akan fom ɗin, amma da fatan kiran waya ga Hukumomin Haraji na iya ƙara taimaka mini. Amsa da kuskure yana iya haifar da mummunan sakamako. Ko da yake adadin ba su da yawa, Ina fatan in yi rayuwa mai tsawo kuma in ji daɗin Thailand kuma waɗannan 'kananan' adadin har yanzu suna dawowa kowane wata.
    Abin takaici ne cewa ba za ku iya yin shiri da kyau a gaba don tashi na ƙarshe ba, saboda dole ne a yi abubuwa da yawa a ƙarshe. Idan har yanzu ana yin kurakurai, to kun yi nisa da warware matsalolin. Sannan kun dogara da Intanet da tarho. Da fatan komai zai tafi daidai kuma…. ba tare da ƙarin kimantawa ba.

  4. Andre in ji a

    Idan nine ku...zan kira hukumar haraji (a waje).
    Ina ganin yana da hikima a shigar da rahoto
    Yawancin lokaci kuna samun kuɗi

  5. kafinta in ji a

    AOW da kudaden shiga masu alaƙa da gwamnati suna ƙarƙashin dokar harajin Dutch! Don haka ina ganin keɓancewar ba ta aiki. Fansho ba na gwamnati ba ne kawai za a iya keɓanta daga ƙimar ƙimar Dutch da harajin albashi a ƙarƙashin dokokin yanzu.

    • Erik in ji a

      Ba daidai ba, Tim. Bayan ƙaura, ƙaddamar da tsare-tsaren inshora na ƙasa da tara kuɗin kuɗin inshorar kiwon lafiya da ke da alaƙa za su ɓace ga kowane nau'in kuɗin shiga; bayan haka, kai ba mazauni ba ne.

  6. gori in ji a

    Tunani mai kyau, amma idan babu wani yanke shawara game da riba daga ECB a ranar Lahadi kuma ko da haka lamarin ya kasance, ba za su kara yawan kudaden sha'awa ba, musamman ma yanzu da FED ba ta yin kome ba kuma BoE ya rage kashi hudu na kashi.

    • gori in ji a

      gyara: ba ranar Lahadi ba sai ranar Alhamis.


Bar sharhi

Thailandblog.nl yana amfani da kukis

Gidan yanar gizon mu yana aiki mafi kyau godiya ga kukis. Ta wannan hanyar za mu iya tunawa da saitunanku, yi muku tayin sirri kuma kuna taimaka mana inganta ingancin gidan yanar gizon. Read more

Ee, ina son gidan yanar gizo mai kyau