Sprouts tare da ciyawa

Ta Edita
An buga a ciki Abinci da abin sha, Abin ban mamaki
Tags:
Disamba 21 2015

Kwari ya ƙunshi furotin mai lafiya da yawa kuma suna da alaƙa da muhalli. Amma wannan hikimar daga Wageningen ba ta isa ta sa mutanen Holland su yi liyafa a kan kwari gaba ɗaya ba. Don haka muna buƙatar girke-girke masu daɗi, tare da kwari a matsayin madadin nama, in ji ɗan takarar PhD Grace Tan Hui Shan.

Tan ya binciki waɗanne abubuwan tunani da al'adu ke haifar da cin kwari. Don haka, ta kwatanta la'akari da ƙungiyoyin masu amfani da yawa a Tailandia, inda kwari ke cikin al'adar abinci, da kuma Netherlands, inda ba da jimawa ba suka sami siyarwa.

Thais sun san yawancin kwari masu cin abinci kuma galibi sun san yadda ake shirya su yadda ya kamata, amma ba duk mazauna Thailand ke cin kwari ba. Wannan ya bambanta kowane lardi, Tan ya bayyana. Thais galibi suna cin abinci na gida kuma suna ƙin abincin da ba a sani ba. Abokan cinikin Dutch waɗanda suka ba su abincin ƙwari sun fi buɗewa ga sabbin jita-jita, ɗalibin PhD daga Singapore ya gano.

Har ila yau, ana iya raba Yaren mutanen Holland zuwa (novice) masu cin kwari da masu cin kwari. An gabatar da rukuni na farko ga abincin ƙwari a lokuta na musamman kuma sun sami ƙwarin da ake ci a matsayin madadin nama, binciken Tan ya nuna. Wadanda ba kwari ba suna tunanin cizon kwari ya yi kama da datti, amma ba sa nuna kansu lokacin da suka hadiye cizon kwari tare da cakuda kyama da son sani, Tan ya lura yayin gwajin dandano. Yawancin masu guje wa kwari sun sami dandano mai ban mamaki, amma ba za su sanya kwari a cikin menu ba a yanzu, sun nuna a cikin ƙungiyoyin mayar da hankali.

Hujjar dorewa mai ma'ana bai isa ba don samun kwari a menu na Dutch, Tan ya kammala. A bin misalin Tailandia, dole ne a samar da girke-girke masu ƙarfi waɗanda ke haskaka ɗanɗanon kwarin, wanda ke sa kwarin da aka sani da ɗanɗano. Misali, Thais suna samun wasu tsutsa tururuwa da Giant Water Bug, wani nau'in kyankyasai na ruwa, musamman mai daɗi a cikin takamaiman jita-jita. Hakanan ya kamata a sami girke-girke a cikin Netherlands wanda kwari ke ƙara ɗanɗano. Ƙarin abin da ake buƙata shi ne cewa kwari suna da nau'i mai kama da nama, tun da muna la'akari da kwari a matsayin madadin nama.

Wataƙila har yanzu ba ma son ganin cikkaken ciyawa a cikin miyarmu. Shi ya sa a wasu lokuta yana da kyau a rika canza kamannin kwari da ba a iya gane su ba, in ji Tan, ta yadda za mu mai da hankali sosai kan dandanon kwari da ake ci.

Source: Resource, mujallar ga daliban Jami'ar Wageningen

1 martani ga "Brussels sprouts tare da ciyawa"

  1. John Chiang Rai in ji a

    Zan iya cin kwari, kuma na tabbata cewa suna iya ƙunshe da sunadaran lafiyayye, amma duk da haka na fi son in ci ƙwallon nama.


Bar sharhi

Thailandblog.nl yana amfani da kukis

Gidan yanar gizon mu yana aiki mafi kyau godiya ga kukis. Ta wannan hanyar za mu iya tunawa da saitunanku, yi muku tayin sirri kuma kuna taimaka mana inganta ingancin gidan yanar gizon. Read more

Ee, ina son gidan yanar gizo mai kyau