Pathongko

Tunanin Thais game da abin da suke nama kuma a wane lokaci na rana ze canza sau da yawa.

An taɓa yarda da cewa mutane suna cin abinci kaɗan kawai da yamma. Bayan haka, mutane sun tafi barci bayan haka don ba da jiki hutawa, amma tare da cikakken ciki an tilasta shi ya ci gaba da "aiki". Hakanan ana ɗaukar karin kumallo a matsayin abinci mai sauƙi, yayin da abincin rana shine mafi mahimmanci. Irin wannan jadawalin cin abinci - don haka an yi tunanin - yana kiyaye ku lafiya kuma ana kiyaye nauyi.

Waɗannan ra'ayoyin sun ɗan canza tun daga yanzu. Abincin dare yana da mahimmanci a yanzu, saboda yana ba da damar jiki don adana makamashi don rana mai zuwa. Har ila yau, karin kumallo yana da mahimmanci, saboda abincin dare, ya ce abincin rana, yana buƙatar ƙarawa, amma dole ne ya ƙunshi abinci mai haske tare da kayan abinci masu mahimmanci.

Amma ba kawai lokacin cin abinci ya canza ba, har ma da abincin da kansu. A da, alal misali, akwai wasu jita-jita na Thai waɗanda kuke yin karin kumallo. A zamanin yau babu “dokoki” don haka kuma. Thais suna cin kowane abinci mai yiwuwa a kowane lokaci mai yiwuwa na rana.

Koyaya, abu ɗaya bai canza ba kuma shine cewa Thai koyaushe yana farawa da kofi, zai fi dacewa da donut-kamar “pahongko” da yuwuwar kwai mai laushi.

Khao man kai

Idan an sayi wannan kofi daga rumfar titi, za a iya samun “khanom khlok” tare da shi, wani abun ciye-ciye da aka yi da bat ɗin spongy cike da kwakwa, garin shinkafa da sukari da ɗan ɗan gishiri. An sanya batter ɗin a cikin wani ƙugiya mai ƙananan ramuka ko ƙananan madauwari kuma a gasa a kan wuta har sai waje ya yi laushi kuma ciki ya yi laushi. Hakanan zai iya zama “khanom khao nio”, dafaffen shinkafa mai ɗanɗano wanda aka gauraye da kwakwa, kirim, gishiri da sukari sannan a saƙa da, alal misali, “sangkaya” (cream kwakwa) ko busashen kifi.

Bugu da ƙari, kofi, tare da ko ba tare da abun ciye-ciye ba, an ci "jok", shinkafa mai kauri mai kauri tare da naman niƙa, kwai da grated ginger. Wani zabin kuma shine: “tom luead mu”, miya na cukushewar jini da cikin naman alade ko “khao man kai”, guntun kaza akan shinkafa da aka dafa a cikin kaji.

A Kudancin na Tailandia karin kumallo har yanzu abinci ne mai matukar muhimmanci. Yana iya ƙunsar “khanom jee nam ya pak tai”, noodles ɗin da aka yi da shinkafa fermented tare da miya mai ɗanɗano mai ɗanɗano, kifi mai tsafta da kayan yaji irin su turmeric (koenjit a gare mu Dutch). Tabbas akwai kofi.

Khanom jeen ya dauka

Shahararriyar karin kumallo a Arewa ita ce “khanom jeen nam glio”, taliya mai sirara mai siriri a cikin busasshiyar kashin naman alade.

A zamanin yau, tsarin karin kumallo a Bangkok ya ɗan canza kaɗan kuma akwai dalilai na hakan. Ofaya daga cikin waɗannan dalilan shine birni ya girma sosai, mutane galibi suna da doguwar hanya don aiki kuma ba sa ba da damar lokacin karin kumallo na Thai.

Suna shan kofi a wurin aiki kuma suna siyan abinci a kusa, sau da yawa sandwiches da aka yi. Ruwan 'ya'yan itace a farkon safiya shima sanannen samfur ne, saboda yana da lafiya. A ko da yaushe akwai wata rumfa a kusa da wurin aikinsu, inda mutane za su iya zabar ruwan 'ya'yan itace daban-daban, wadanda ake matse su a wurin, domin a kai su aiki a cikin jaka.

Ba shi da bambanci da ƴan makaranta. A da, ana ba wa yaran da ke gida shinkafa da soyayyen kwai ko naman alade don karin kumallo, ko wataƙila “khao Tom”, miyar shinkafa. Koyaya, shirya wannan yana ɗaukar lokaci mai yawa (iyaye kuma na iya yin aiki) don haka yaran suna cin flakes na masara ko wasu kayan hatsi da safe. Idan kuma babu lokacin yin hakan a gida, sai su ɗauki katon “Mama” da madara, domin yara su ci a mota a hanyar zuwa makaranta.

Khao tom mu

Abincin rana ga mafi yawan (masu aiki) yawanci abinci ne mai sauri na rana, saboda lokacin iska yana da iyaka. Yana iya zama farantin "kui tio rad na", noodles tare da cubes na naman sa ko naman alade a cikin miya ko "jok" ko "khao man kai", soyayyen shinkafa da kaza. Sau da yawa ana zabar sauri da sauƙi don abincin yamma. Sau da yawa mutane suna cin abinci iri ɗaya da na abincin rana.

Mutane ba sa damuwa da yawa game da madaidaicin ƙimar abinci mai gina jiki da adadin adadin kuzari na jita-jita na yau kuma wani lokacin ina tsammanin cewa tsoffin halayen cin abinci ba su da kyau ga lafiya.

An karbo daga labarin Suthon Sukphisit a cikin Bangkok Post

Amsoshin 11 zuwa "Wane lokaci muke ci?"

  1. Rob in ji a

    Kwai mai laushi mai laushi? Ban taba cin karo da shi a kasar Thailand ba, kodayaushe suna kusan kore, a gaskiya matata ba ta san abin da ta gani ba kuma ta dandana a lokacin da na yi mata dafaffen kwai mai laushi a nan Netherlands a karon farko, tana son shi kuma ta yana son shi .

    • Jasper in ji a

      Abin ban dariya. Matata ta tsorata da lamarin. "Ban dafa!!" . Duk da haka dai, ba ta taɓa samun firij ba kuma ba ku taɓa sanin shekarun ƙwai ba.

  2. Gert in ji a

    7/11 yana sayar da dafaffen ƙwai tsawon shekaru, mai wuya da laushi

  3. Johnny B.G in ji a

    Ba don komai ba ne ana yin wasan kwaikwayo na kiba a Thailand, amma wannan ba shi da matsala har sai an sami matsala.
    Amurka misali ne mai kyau… ku ci kayan datti kaɗan sannan za ku iya warware shi da kanku idan ba ku da inshorar da ya dace.

  4. Mark in ji a

    Ana sanya kwai danye a cikin bututun kofi mai ƙarfi mai ƙarfi.
    Ainihin kwai da aka farauta a cikin kofi baƙar fata mai ƙarfi.
    Kullum a kasuwar safe.
    Surukina Thai yana son shi.

  5. Ginettevandenkerckhove in ji a

    Ina ba ni miya shinkafa da safe

  6. Erwin Fleur in ji a

    Masoyi Gringo,

    Abin da na sani shine "khanom khao nio", koyaushe ana ba ni wannan a asibiti don samun ƙarfi.
    Ina son wannan ko da yake yana kama da ɗigon ku
    bayan dare yayi amai.

    Dear Mark, ban taba jin kwai a cikin kofi mai zafi ba.
    Koren kwai kuma ya kusa kyankyashe kaji akan sanda.
    Abin ban dariya, ban sani ba idan ya ɗanɗana amma zai yi tambaya game da wannan.

    Tare da gaisuwa mai kyau,

    Erwin

  7. Jasper in ji a

    A cikin 'yan shekarun nan a Tailandia (a cikin lardin) na gani tare da nadama game da karuwar abinci mai sauri, musamman KFC da Pizzahut. Abin da ya zama rikici, idan aka kwatanta da abincin Thai mai dadi.
    Mun yi hijira zuwa Netherlands, kuma abin da ɗana yake ci don makaranta: shinkafa, da tsiran alade, kwai, nama, kawai abin da ya rage daga jiya. Yana ɗaukar minti 5 id microwave.

    Kola, fanta, ba mu samu ba. Idan ba a yi amfani da su ba, ba za su rasa shi ba, kuma bayan bikin 10th yana da kyau gyarawa. Ruwa ya fi kyau, maiyuwa tare da wasu carvan cevitam.

    Na damu matuka game da rikice-rikicen kiba da nake gani suna kunno kai a Thailand a cikin 'yan shekarun nan. Har yanzu ba a makara ba don juyar da al'amura, amma hakan na bukatar gwamnati mai tsauri.

  8. Mahamuud in ji a

    Yawancin mutanen Thai suna son cin khai luwak maimakon kwai mai laushi. Wato kwai mai laushi a cikin gilashi, gauraye da gishiri, barkono da maggi.

    • Danzig in ji a

      Haka ne, Mahamuud. Abokina na son shi ma, amma bai kamata in yi tunani game da shi da kaina ba, kodayake yana iya zama lafiya sosai ...

  9. Jacobus in ji a

    Kofi a karin kumallo. Na san Thais da yawa, amma kaɗan ne kawai ke sha kofi mai zafi. Yawancin suna shan kofi mai ƙanƙara. Kuma daga baya a rana.


Bar sharhi

Thailandblog.nl yana amfani da kukis

Gidan yanar gizon mu yana aiki mafi kyau godiya ga kukis. Ta wannan hanyar za mu iya tunawa da saitunanku, yi muku tayin sirri kuma kuna taimaka mana inganta ingancin gidan yanar gizon. Read more

Ee, ina son gidan yanar gizo mai kyau