Karen saƙa art

Ƙoƙarin yin rikodin labaru da al'adu a kusa da fasahar saƙa ta Pwo Karen da kuma nuna tasirin sauye-sauyen zamantakewa, al'adu da siyasa a Thailand.

Wannan shirin (duba ƙasa) wani ɓangare ne na aikin bincike kan sauye-sauyen saƙa na ƙungiyar Pwo Karen a cikin Tanao Sri Range a gundumar Suan Phueng na Lardin Ratchaburi.

Gundumar Suan Phueng tana kan iyakar Thailand/Myanmar, kilomita 150 yamma da Bangkok. Wannan yanki yana da yawan al'ummar Karen 15.000, mafi girman adadin kowace gunduma a wannan lardin. 

Duk da zuwan zama a yankin Thai shekaru 100 da suka gabata, Karen har yanzu dole ne su dace da zamantakewar zamani don ci gaba da karɓuwa. Bugu da kari, saboda dalilai na tsaro, gwamnatin Thai ta yi ƙoƙari don 'zama Thai' a ma'anar cewa 'yan tsiraru sun dace da daidaitattun al'adu da al'adun Thai. Kuma wannan shine dalilin da ya sa yawancin zane-zane na Karen na al'ada da maganganun al'adu sun ragu, an gyara su ko gauraye da al'adun Thai na gida. 

Ko da yake sun yi ƙoƙarin daidaitawa don su rayu a cikin yanayi masu canzawa, har yanzu ana yi wa mutanen Karen ba'a kuma a kai a kai ana yi musu lakabi da 'savage' don lafazin Thai, madadinsu na Thai da Karen, ko kuma halayensu, kamar shan taba ko tauna betel.

Girmama mutanen Thai na zuriyar Karen da alama yana da iyaka, kamar haƙƙinsu na ɗan ƙasa. Duk da haka, 'kasancewar Karen' yana fitowa fili a kowane zarafi kuma a cikin 'lafiya' wuraren da za su kasance da kansu, kamar, alal misali, a bikin Sabuwar Shekarar Karen ko lokacin Masallatan Lahadi a cikin Cocin Katolika.

Bugu da ƙari, abubuwan al'adun Karen suna ɓoye a cikin rayuwar yau da kullum kamar salon su. Duk da haka, idan aka yi la'akari da abubuwan da ke sama, yana da damuwa cewa wannan al'ada za ta ɓace idan ba a kula ba.

Takardun shirin 'Karen Textiles: Canje-canje ta hanyar Lokaci' ƙoƙari ne na rikodin labarai da halaye na fasahar saƙa ta Pwo Karen da kuma nuna tasirin saƙa. sauye-sauyen zamantakewa, al'adu da siyasa a Thailand.

Don shirin gaskiya tare da fassarar Turanci duba shafin ko wannan fim na mintuna 15 akan YouTube. 

https://www.youtube.com/watch?v=1eRlFw3NiDo

Source: https://you-me-we-us.com/story-view  Fassara da gyara Erik Kuijpers. An gajarta labarin.

Rubutu da takardun shaida sun yi:

Nantana Boonla-or.

Malami kuma mai bincike a Lab Innovation na Zamantakewa da Al'adu na Makarantar Gine-gine da Zane, Jami'ar Fasaha ta King Mongkut, Thonburi, Thailand. Kwarewarta ita ce bincike da ƙirƙira kayan aikin hannu, da kuma ayyukan rukuni don sabbin abubuwan zamantakewa da al'adu.

Teerapoj Teeropas.

Malami kuma mai bincike a Lab Innovation na Zamantakewa da Al'adu na Makarantar Gine-gine da Zane, Jami'ar Fasaha ta King Mongkut, Thonburi, Thailand.

2 Responses to "Kai-Ni-Mu-Mu: Pwo Karen da Canjin Sakin Saƙa"

  1. TheoB in ji a

    Na sake godewa Eric.
    Ka rubuta: "Duk da haka, idan aka yi la'akari da abubuwan da ke sama, yana da damuwa cewa wannan al'ada za ta ɓace idan ba a kula ba."
    A ra'ayina, gwamnati ta riga ta shiga tsakani da yawa kuma ya kamata a bar waɗancan mutanen su kaɗai kuma suna da haƙƙi da haƙƙoƙi kamar sauran 'yan ƙasar Thailand.

    Abin da ya ba ni mamaki da mamaki a yanzu: me yasa wannan rukunin jama'a mai suna กะเหรี่ยง (Kàriàng) ake kira Karen a harshen turanci ba wani abu kamar Gariyaeng ba?

    • Erik in ji a

      Theo B, wannan 'shisshigi' dole ne ya fito daga al'ummar Karen. Al’adunsu da kuruciyarsu ne ya kamata su ji dadinsa. Amma wannan matsala ce ta duniya: bari saurayi ya zaɓi tsakanin kyakkyawar IPhone ko kwas a cikin lace bobbin…

      Dangane da sunan 'Karen', na sami hanyar haɗi, na ga cewa cin hanci da rashawa ne wanda, ina tsammanin, ya sami gindin zama a lokacin mulkin Birtaniya. Mafi yawan wadannan mutane har yanzu suna zaune a Myanmar. Wannan shine mahaɗin: https://en.wikipedia.org/wiki/Karen_people

      Abin takaici, kalmar Karen yanzu ana amfani da ita don 'anti-vaccers' da mata a wasu yankunan da ba su da ka'ida a Amurka…..


Bar sharhi

Thailandblog.nl yana amfani da kukis

Gidan yanar gizon mu yana aiki mafi kyau godiya ga kukis. Ta wannan hanyar za mu iya tunawa da saitunanku, yi muku tayin sirri kuma kuna taimaka mana inganta ingancin gidan yanar gizon. Read more

Ee, ina son gidan yanar gizo mai kyau