Harajin Tailandia Q&A: Tambayoyi game da fayil ɗin haraji da gabaɗaya

Ta hanyar Saƙon da aka Gabatar
An buga a ciki Tambayar haraji
Tags: ,
Nuwamba 20 2014

Dear Eric,

Yi 'yan tambayoyi game da fayil ɗin kuma gabaɗaya.

A cikin tambaya ta 6 a cikin fayil ɗin, Ƙarshen ya faɗi haka: Shawarar ita ce a nemi duk keɓancewa daga hukumomin haraji don duk tushen samun kudin shiga na Holland. Wannan kuma ya shafi AOW (ko WIA, da dai sauransu), kodayake ya kasance mai haraji don harajin shiga a cikin Netherlands.

Tambaya ta 13 ta bayyana wannan: AOW shine kudin shiga wanda ba a ambata a cikin yarjejeniyar ba. Kuma babu sauran labarin a cikin yarjejeniyar.
Shin TH ya riga ya biya harajin AOW nan da can? Abin da ke sama kawai daga shafin yanar gizon Thailand an samo shi akan intanet.
Amma yarjejeniyar tana nan don hana haraji ninki biyu, don haka yi kira ga hakan. AOW yana da haraji kawai a cikin Netherlands.

Shin hakan bai sabawa ba, a gefe guda yana ba da shawarar neman keɓancewa daga AOW kuma a gefe guda yana ba da rahoton cewa AOW koyaushe yana faɗi ƙarƙashin dokar haraji IB na Netherlands? Wannan keɓancewar ba zai taɓa faruwa ba, don haka menene ma'anar ba da shawara don neman keɓancewar ta ta wata hanya (idan kuna nufin neman keɓancewa a NL)?

Ɗaga kima mai ra'ayin mazan jiya. Ba ni da kwarewa game da hakan, amma na yi imanin cewa hukumomin haraji za su sanar da ku lokacin da shekaru 10 suka ƙare kuma, idan ba haka ba, za ku iya neman wannan da kanku. Kowa yana da kwarewa? A'a, amma a fili. Bayan shekaru 10 na ƙaura, ƙimar kariya yakamata ya ƙare. Aiki ya nuna cewa hukumomin haraji wani lokaci suna manta da yin hakan akan lokaci. Ya kamata ku yi wani abu game da wannan, rubuta wasiƙa? Kowa yana da kwarewa?

Shin na gane daidai, babu sauran kuɗin haraji daga 2015? A baya, SVB ya ba da shawarar yin amfani da kuɗin harajin biyan kuɗi daga SVB, sakamakon haka an hana ƙarancin harajin biyan kuɗi kuma saboda haka net AOW ya fi girma.
Idan sannan ka shigar da bayanan haraji a cikin Netherlands a matsayin mai biyan haraji na waje, AOW za ta ci gaba da yin haraji a cikin Netherlands, don haka daga 2015 gaba ba za ku sake samun damar samun duk wani kiredit na haraji a cikin dawo da harajin ku.
Don haka kuna da harajin biyan kuɗin da aka saita a matsayin ƙasa kamar yadda zai yiwu, watau ta hanyar neman kuɗin harajin biyan kuɗi zuwa SVB, sannan ƙarin ƙima zai biyo baya da zaran kun karɓi ƙima na wannan shekarar? Ko za mu iya tsammanin daga 2015 zuwa gaba SVB ba zai ƙara ɗaukar wannan kuɗin harajin biyan kuɗi a cikin lissafin kowane wata ba, saboda zama a Thailand ba mu cancanci zama masu biyan haraji na cikin gida ba?

Shin kai ne wanda ya taɓa rubuta cewa hukumomin haraji na Holland sun manta da ku bayan shekara ta ƙaura, don kada ku sake karɓar fom ɗin dawo da haraji? Idan baku sake samun wasiƙa daga hukumomin haraji fa da ke neman ku shigar da takardar biyan haraji, zai fi kyau ku daina shigar da takardar haraji, don ku kawar da hakan?

Amincewar haraji? Na gabatar da wannan batu a matsayin tambaya, wani bangare don jawo hankalin masu karatu zuwa gare ta. Kun rubuta: Bayan buga wannan takarda, an ba da shawarar a cikin tattaunawa a cikin shafin yanar gizon Thailand a watan Satumba na 2014 cewa wannan dokar mai yiwuwa ba ta shafi masu yawon bude ido ba da kuma 'mazauna na dogon lokaci' waɗanda ba sa yin aiki a Thailand ko wakiltar Kamfanin Thai.

KAMMALAWA
Muna buɗewa ga abubuwan wasu. Ina kuma buɗe wa hakan, alal misali, idan ku ko abokin tarayya na Thai kuna da kuɗin shiga a Tailandia daga Hayar Gidaje, ko Riba daga Lamuni, ana biyan wannan haraji a Thailand kuma dole ne a bayyana shi? Bankin yana riƙe harajin riƙewa akan riba, shin za a iya raba wannan?

Ina sha'awar amsoshin ku.

Na gode da duk kokarinku da gaisuwarku,

NicoB


Niko,

Tambaya 1. Idan kuna da kudin shiga daga Netherlands, abubuwa 3 za a iya hana su daga tushe. Harajin albashi, ƙimar inshora ta ƙasa (PrVV) da ƙimar dokar inshorar lafiya (PrZVW). Idan kana son keɓancewa daga wannan, dole ne ka yi tambaya. Hukumomin haraji suna tantance (1) ko kun bar Netherlands da (2) ko kuna da gaske a TH da (3) ko kuna da damar yin amfani da yarjejeniyar tsakanin ƙasashen biyu.

Lokacin da na nemi AOW watanni 7 kafin fara AOW na, na sami shawara da sako daga SVB 'saboda kana zaune a TH, ba mu hana PrVV da PrZVW'. Har yanzu ban nemi izini ba a lokacin.

Tare da dukkan girmamawa ga waɗannan mutanen, da gaske an yanke shawarar hakan da wuri. Hukumomin haraji ne kawai ke yanke hukunci akan wannan a farkon matakin da lokacin ƙin yarda, sannan alkali. A ce SVB bai hana ba kuma hukumomin haraji daga baya sun yanke shawarar cewa ƙaura na ba za a karɓa ba; to za a bukaci in biya na gaba tare da riba.

Don haka shawarata ita ce kawai ku nemi keɓance ga duk albarkatun 3 da aka ambata kuma idan ya shafi AOW, ba za ku sami keɓewa daga harajin biyan kuɗi ba, amma zaku karɓi sauran 2.

Tambaya 2. Kuna da ra'ayi na, cewa kima ya kamata ya ƙare bayan shekaru 10. Kuna iya tambayar hakan, ba zan yi ba, wannan harin bai dame ni ba. Ban ji ƙarin gogewa a cikin blog ɗin ba.

Tambaya 3. Kamar yadda aka bayyana a cikin fayil ɗin, TH ba ƙasar da za ku sami kuɗin haraji kamar na 1-1-15 ba ko kuma har yanzu siyasa ta canza shi. Ba na tsammanin haka. Ina tsammanin za a sami ƙarin teburin harajin biyan kuɗi; Sai mun jira mu gani, ban sani ba tukuna. Amma doka ta fito fili.

Tambaya 4. A'a, hukumomin haraji ba su manta da ku ba. Babban 'babban bro' har yanzu yana da ku a cikin kwamfutar. Ko ka karɓi fom na dawowar haraji ya dogara da kuɗin shiga da aka saka a Netherlands. Misali: a cikin 2015 kuna da 10k Yuro AOW, 10k Yuro fensho na gwamnati da kuma 10k Yuro annuity haraji a cikin Netherlands. Wannan shine kudin shiga 3 x a sashi na 1, amma idan aka haɗa ku zaku buga sashi na gaba kuma dole ku biya ƙarin. Don haka za a sami takardar shela. (Kuma idan wannan kuɗin ya kasance, ƙima na wucin gadi zai biyo baya na shekara mai zuwa, da sauransu.)

Na biya harajin 10k AOW a cikin Netherlands, kuma ban saka harajin wani abu ba a cikin Netherlands kuma ban karɓi harajin shekaru ba. Babu wani abu da aka riƙe, don haka neman maida kuɗi bashi da ma'ana. An ƙaddara daidaiku.

Tambaya ta 5.Bayan haraji. An gyara fayil ɗin bayan tattaunawa a cikin blog ɗin. Ban karanta wani gogewa ba sai wannan.

Tambaya ta 6. Wannan ya shafi hayar kadarorin da ba za a iya motsi ba ko riba a kan wani lamuni da ya wuce kima ko ribar banki. Ina tsammanin: a cikin TH. Ina ba da shawarar ku ɗauki wannan tare da akawu na gida a yankin ku na zama a TH. Hannun haraji yana taka rawa a nan kuma kuna buƙatar ƙwararren Thai don hakan.

Ina tsammanin cewa ba za a iya biyan harajin riƙewa ba idan ba ku shigar da bayanan haraji a cikin TH; a wannan yanayin harajin riƙewa shine haraji na ƙarshe.

Eric Kuypers

Babu sharhi mai yiwuwa.


Bar sharhi

Thailandblog.nl yana amfani da kukis

Gidan yanar gizon mu yana aiki mafi kyau godiya ga kukis. Ta wannan hanyar za mu iya tunawa da saitunanku, yi muku tayin sirri kuma kuna taimaka mana inganta ingancin gidan yanar gizon. Read more

Ee, ina son gidan yanar gizo mai kyau