Coronasomnia a Thailand

By Gringo
An buga a ciki Bayani, Lafiya
Tags: ,
Janairu 19 2022

Kamar ko'ina cikin duniya, yawancin Thais da baƙi ba sa barci yayin bala'in? Likitoci suna kiran wannan Coronasomnia.

Samun barci mai kyau a cikin yanayi mai wahala yana da wahala sosai, amma samun kyakkyawan barcin dare yayin bala'in da ke gudana na iya zama kamar ba zai yiwu ba a wasu dare. Ƙaruwar matsalar barci ya faru ne saboda ƙara damuwa da damuwa da cutar ta haifar, ciki har da tasirin rashin tabbas da yawan bayanan da muke nunawa a halin yanzu.

Bakin ciki, keɓewa, asarar samun kuɗi da tsoro suna haifar da cututtukan tabin hankali ko daɗaɗa waɗanda ke wanzuwa. Mutane da yawa na iya fuskantar ƙarar barasa da amfani da miyagun ƙwayoyi, rashin barci da damuwa.

A halin yanzu, kwayar cutar ta COVID-19 da bambance-bambancen da kansu na iya haifar da rikice-rikice na jijiyoyi da tunani, kamar haila, tashin hankali da bugun jini.

Idan kuna fama da matsalar barci saboda cutar, ba ku kaɗai ba.

Ee hakika haka ne, Coronasomnia abu ne. Ko kuna keɓe tare da dangi cike da yara ko kuma kuna aiki na cikakken lokaci; damuwa saboda rikicin corona yana karuwa kuma yana haifar da rashin barci. Kuna iya ƙoƙari sosai don kiyaye takamaiman jadawalin barci kowace rana, amma lokacin da kuka kasa yin bacci, tunaninku ya zama daban.

Yana da matukar wahala ka damu da danginka da abokanka; lafiya? Shin suna kula da kansu sosai? Shin watakila suna asibiti? Ko suna zaune a kusa da kusurwa ko a wani, ba za ku iya ziyartan su ba kuma hakan yana shafar ku da mamaki. Yana da muni kuma kuna son kawar da waɗannan tunanin mara kyau, amma abin takaici wannan baya aiki kuma babu shakka barcin dare ya ɗauke ku.

Menene Coronasomnia?

Ba abin mamaki bane kuma tabbas ba kai kaɗai bane ke fama da matsalar bacci da dare. A lokacin wannan annoba, mun sami ƙarin damuwa fiye da kowane lokaci, kuma ayyukanmu na yau da kullun ma sun fara ɗaukar wani salo na dabam. A cewar masana daban-daban, wannan ba abin mamaki ba ne. An gano mahimman dalilai guda biyu akan haka kuma sune kamar haka: akwai canji a cikin yanayin damuwa da yanayin bacci. Don haka yana da cikakkiyar ma'ana cewa mutane da yawa suna fama da rashin barci, ba tare da ma'anar mafarkai masu ban tsoro ba.

Ta yaya zan iya inganta halin barci na yayin bala'in?

Kusan kowa yana fama da matsalar barci a kwanakin nan. Don haka kada ku damu sosai game da wannan, amma kuyi ƙoƙarin shakatawa don aƙalla wannan ɗan damuwa ya ragu. Bugu da kari, yana da matukar muhimmanci mu koma cikin tsohuwarmu, ko watakila sabon sabo ne, amma yanayin barci mai kyau, ta yadda a karshe za mu iya samun isasshen hutu. Ta yaya kuke ba wa kanku damar samun isasshen barci? A ƙasa muna da 'yan shawarwari a gare ku.

  1. Saita jadawalin barci

Idan ka kwanta a kusa da lokaci guda a kowace rana kuma ka tashi kusa da lokaci guda, za ka lura cewa jikinka ya fara ganin tsari. Ta wannan hanyar kawai kuna daidaita agogon jikin ku kuma yana da sauƙin yin barci da dare.

  1. Rage lokacin allo kafin lokacin kwanta barci

Tabbatar kada kayi amfani da kayan lantarki da yawa kafin ka kwanta. 'Hasken shuɗi' daga allon yana tarwatsa rhythms na circadian kuma yana rage matakan melatonin ku.

  1. Ƙirƙirar rabuwa tsakanin aiki da rayuwa ta sirri

Idan kun kasance sabon yin aiki daga gida, yana da matuƙar jaraba don zama a asirce na ɗan lokaci kaɗan ko yin aikinku daga kwanciyar hankali. Yi hankali, domin idan ba a haifar da rabuwa tsakanin aiki da rayuwa na sirri ba, wannan zai iya yin mummunan tasiri a kan halin barci. Ba ku da wani wurin aiki shiru kusa da gadon ku? Sannan kiyi ado da kyau, ki gyara kwanciyarki ki zauna tsaye akan gado (da matashin kai a bayanki).

  1. Ka guji bacci

Kwanciyar barci na iya zama mai ban sha'awa, musamman lokacin da kuke jin kamar kuna buƙatar samun ƙarin hutawa. Wannan hakika zai iya taimaka maka ka sami hanyar da za ka iya shawo kan ranarka, amma idan ka sami kanka da matsalar barci da dare, barcin rana zai iya zama sanadin. Sabili da haka, kawar da waɗannan wutar lantarki kuma ku sami kofi na kofi don samun karin makamashi. Yin tafiya cikin sauri a waje - kuma don samun iska mai daɗi - kuma yana iya ba da haɓakawa.

  1. Ajiye diary

Da zarar kan ku ya buga matashin kai kuma kun lura cewa kowane nau'in tunani daban-daban sun fara shiga cikin kan ku, zai iya taimakawa wajen rubuta waɗannan ji. Ajiye littafin diary kuma rubuta duk ji, motsin zuciyarku ko tunani daban-daban kafin kuyi barci. Sanya waɗannan maki a kan takarda da kanka na iya taimaka maka ka guje wa yawan damuwa a gado. Ta wannan hanyar za ku share kan ku a zahiri kuma ku shirya don barcin dare mai annashuwa. Don haka nice!

Kuna da wasu shawarwari don kyakkyawan barcin dare?

Source: yawancin yanar gizo na Ingilishi da Dutch game da Coronasomnia

5 martani ga "Coronasomnia a Thailand"

  1. rudu in ji a

    A'a, ba ni da rashin barci, kuma ba ni da mafarki game da corona
    Yawancin lokaci abin barci ne, saboda ba na saita agogon ƙararrawa ba, amma barci har sai na farka a hankali.
    Ina ɗauka cewa idan ban farka ba tukuna, ina buƙatar barci na.

    Kuma ba ni da ma'aikaci, don me zan bar agogon ƙararrawa ya ƙayyade rayuwata?

  2. Lung addie in ji a

    Ni kuma ban fahimci ainihin abin da 'Corona stress' zai iya bata barcina ba. Ban damu da komai ba saboda Corona. Tun da na yi ritaya ban ma sa agogon hannu ba, balle. Tun da kwanakin nan a Tailandia kusan kusan iri ɗaya ne a duk shekara, kun lura da wane lokaci ne. Ki kwanta idan naji bacci ki tashi idan na farka, idan dare yayi to nasan ya wuce shida, sai na juyo. A gaskiya ban ga matsalar ba, musamman ba tare da farangiyoyi masu ritaya da ke zaune a nan ba. Shin masana'antar harhada magunguna yanzu suna son siyar da magungunan bacci akan babban sikelin maimakon alluran rigakafi ???? Idan abin da suke so ke nan, da kyau, to, kawai suna haifar da sabuwar matsala.

  3. Mark in ji a

    Maganin da ake samarwa na iya ko a'a maganin hana bacci. Can haɗin yana da ma'ana.
    Na riga na rikice game da alaƙa tsakanin Covid da rashin barci.

    Na san mutane da yawa waɗanda ke da matsalar barci. Na san mutane da yawa da ba su da lafiya daga Sars Cov 2. Na san wasu mutanen da suka mutu da shi, ciki har da abokin kirki na 52 da mahaifina 85 wanda har yanzu yana cikin koshin lafiya. Babu ɗayansu da ya koka game da matsalolin barci.

  4. Chris in ji a

    A cikin mahalli na (Thailand da Netherlands) Ban san kowa da matsalar barci ba wanda zai iya alaƙa da Covid. Har ma da ƙari: Na ɗan karanta game da Covid tun farkon annobar, amma wannan shine karo na farko da na karanta matsalolin barci.

  5. Rocky in ji a

    Barka dai, na gode daga Tips Sleep, aƙalla suna da amfani a gare ni fiye da duk magungunan barci na likitoci, waɗanda kawai ke ɗauke ni gaba ɗaya daga rhythm kuma suna sa ni kamu da damuwa! Domin gaskiya ne, sama da shekara guda nake fama da hakan. A matsayin Shugaba na babban kamfani, a cikin masana'antar abinci inda kusan ba a yarda da komai ba, ma'aikata suna rashin lafiya kuma ana samun ƙarancin ma'aikata. Kulle ɗaya bayan ɗaya… ba tare da sanin abin da gobe zai kawo mana ba, komai yana kusan buɗewa a cikin Netherlands, amma kamfanoni na, otal-otal, gidajen abinci, wuraren shakatawa dole su kasance a rufe… da duk waɗanda aka yi alkawarin biyan diyya… sai ya biya na 1 har yanzu da aka samu...


Bar sharhi

Thailandblog.nl yana amfani da kukis

Gidan yanar gizon mu yana aiki mafi kyau godiya ga kukis. Ta wannan hanyar za mu iya tunawa da saitunanku, yi muku tayin sirri kuma kuna taimaka mana inganta ingancin gidan yanar gizon. Read more

Ee, ina son gidan yanar gizo mai kyau